மருத்துவ நிபுணர்களிடமிருந்து செலவு கட்டணத்தை கோருகிறது சுகாதார அமைச்சு

27

** மருத்துவர்கள் பேரதிர்ச்சி

இலங்கையில் பட்டப்பின் படிப்பு ( முதுகலை ) பயிற்சிக் காலத்தில் பெற்ற சம்பளத்தை மீளச் செலுத்துமாறு நரம்பியல் நிபுணருக்கு சுகாதார அமைச்சு பணிப்புரை விடுத்த சம்பவத்தைத் தொடர்ந்து,மருத்துவ நிபுணர்கள் மத்தியில் கவலைகள் எழுந்துள்ளன.

முதுகலை பயிற்சியின் போது ஈட்டிய சம்பளத்துடன், முதுகலை மருத்துவக் கழகம் (பிஜிஐஎம்) தேர்வு மற்றும் பாடநெறிக்கான கட்டணத்தையும் செலுத்துமாறு நிபுணருக்குத் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது, இவை இரண்டும் நிபுணரின் தனிப்பட்ட நிதியிலிருந்து செலுத்தப்பட்டவை.

22 செப்டம்பர் 2023 தேதியிட்ட கடிதத்தில், சுகாதார அமைச்சின் மூன்றாம் நிலை பராமரிப்பு சேவைகளின் பணிப்பாளர் டாக்டர் பிரியந்த அத்தபத்து, பத்திரம் திருப்பிச் செலுத்த வேண்டிய தேவை குறித்து சிறப்பு நிபுணருக்குத் தெரிவித்தார்.

25 ஆகஸ்ட் 2021 முதல் 24 ஆகஸ்ட் 2023 வரையிலான அவரது வெளிநாட்டுப் பயிற்சிக் காலத்தில் செய்யப்பட்ட அனைத்துப் பணம் செலுத்துதல்களின் விரிவான விவரம், அத்துடன் அவரது முதுகலைப் பயிற்சியின் போது செய்யப்பட்ட கடன்கள் மற்றும் பிற செலவுகள் பற்றிய தகவல்களையும் நிபுணர் பெற்றார்.

டெய்லி மிரர் பத்திரிகை கடிதத்தின் நகலைப் பெற்றுள்ளது, அதில் மருத்துவ அதிகாரி மொத்தம் ரூ. ரூ.9,128,747.05. இதில் வெளிநாட்டு பயிற்சியின் போது பெறப்பட்ட சம்பளமாக ரூ.2,680,108, மற்ற கொடுப்பனவுகளில் ரூ.20,871.75, PGIM தேர்வுக் கட்டணமாக 51,000, PGIM பாடக் கட்டணமாக ரூ.148,000, மற்றும் ரூ. உள்ளூர் சம்பளமாக 6,228,767.30.

மருத்துவ நிபுணர்கள் முதுகலை பயிற்சியின் போது பெற்ற சம்பளத்தை திருப்பிச் செலுத்த வேண்டும் என்பது முன்னெப்போதும் இல்லாதது என்பதால், அமைச்சகத்தின் கோரிக்கை குறித்து இந்த விஷயத்திற்கு நெருக்கமான வட்டாரங்கள் ஆச்சரியத்தை வெளிப்படுத்தின.

முதுநிலைப் பயிற்சிக் காலத்தில் பெற்ற சம்பளத்தை திருப்பிச் செலுத்த வேண்டும் என்று பத்திர ஒப்பந்தத்தில் குறிப்பிடப்படவில்லை.

எனவே, மருத்துவ சமூகம் இந்த சர்ச்சைக்குரிய கோரிக்கை தொடர்பாக சுகாதார அமைச்சகத்திடம் இருந்து மேலும் தெளிவுபடுத்தலுக்காக காத்திருக்கிறது, மேலும் சம்பந்தப்பட்ட அனைத்து தரப்பினருக்கும் நியாயமான ஒரு தீர்வை எதிர்பார்க்கிறது.

இதற்கிடையில், சுகாதார அமைச்சின் மூத்த அதிகாரி ஒருவர் கருத்து தெரிவிக்கும் போது, ​​இது சம்பளம் அல்ல, ஆனால் PGIM பயிற்சிக்கான செலவிற்கு சமமான அபராதம் என்று கூறினார்.

“இ குறியீட்டின் 13 சி படி, சுகாதார அமைச்சகம் பிஜிஐஎம் பயிற்சிக்கான செலவினத்திற்கு சமமான அபராதத்தை அறிமுகப்படுத்தியது,” என்று அந்த அதிகாரி கூறினார்.

“அதிகாரியின் கூற்றுப்படி, செலவினங்களில் சம்பளம், ஊதியம், தேர்வுக் கட்டணம், பாடநெறி கட்டணம், மாதாந்திர கொடுப்பனவுகள், தங்குமிடம் மற்றும் விமான டிக்கெட்டுகள் அடங்கும்” என்று அந்த அதிகாரி மேலும் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், மேற்படி தண்டனை முன்னர் நடைமுறைப்படுத்தப்படவில்லை, ஆனால், அண்மையில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது.

Join Our WhatsApp Group