லிபியாவைப் புரட்டிப்போட்ட டேனியல் புயல்: மீட்புப் பணிகளில் குவியும் சடலங்கள்

20

லிபிய நகரமான டெர்னாவில் ஏற்பட்ட வெள்ளத்தில் 5,300 க்கும் மேற்பட்டோர் இறந்ததாக நம்பப்படுகிறது என்று அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார்.லிபியாவின் கிழக்கு நிர்வாக மந்திரி ஹிஷாம் சிகியோவாட், “கடல் தொடர்ந்து டசன் கணக்கான உடல்களை வீசுகிறது” என்று கூறினார்.

பாதிக்கப்பட்டவர்கள் உடல் பைகளில் சுற்றப்பட்டு, மற்றவர்கள் வெகுசன புதைகுழிகளில் புதைக்கப்படுவதால், மனிதாபிமான ஆதரவிற்கான அவநம்பிக்கையான அழைப்புகள் உள்ளன. டேனியல் புயல் கடந்த (10.09.2023)போது அணை உடைந்ததால், சுனாமி போன்ற வெள்ளம் டெர்னா வழியாகச் சென்றது.மீட்புக் குழுக்கள் இடிந்து விழுந்த கட்டிடங்களின் இடிபாடுகளைத் தோண்டி உயிர் பிழைத்தவர்களைக் கண்டுபிடிக்கும் நம்பிக்கையில் ஈடுபட்டுள்ளன.எனினும் உயிரிழந்தவர்களின் எண்ணிக்கை அதிகரித்த வண்ணம் உள்ளன. குறைந்தது 10,000 பேரைக் காணவில்லை என்று அதிகாரிகள் கூறுகின்றனர்.

அதே நேரத்தில் 30,000 பேர் இடம்பெயர்ந்துள்ளதாக மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது என்று லிபியாவில் உள்ள ஐக்கிய நாடுகளின் இடம்பெயர்வுக்கான சர்வதேச அமைப்பு (13.09.2023) தெரிவித்துள்ளது.டெர்னாவுக்கு அருகிலுள்ள மருத்துவமனையில் பணிபுரிந்து வரும் லிபிய மருத்துவர் நஜிப் தர்ஹோனி, மேலும் உதவி தேவை என்று கூறினார். “எனக்கு இங்குள்ள மருத்துவமனையில் நண்பர்கள் உள்ளனர், அவர்கள் பெரும்பாலான குடும்பங்களை இழந்துள்ளனர் … அவர்கள் அனைவரையும் இழந்துவிட்டனர்,” என்று அவர் பிபிசி ரேடியோ 4 இன் வேர்ல்ட் அட் ஒன் இடம் கூறினார்.

“சூழ்நிலையைப் புரிந்துகொள்பவர்கள் மட்டுமே எங்களுக்குத் தேவை – லாஜிஸ்டிக் உதவி, உண்மையில் மனிதர்களை மணம் செய்து அவர்களை நிலத்தடியில் இருந்து பெறக்கூடிய நாய்கள்.எங்களுக்கு மனிதாபிமான உதவி தேவை, அவர்கள் என்ன செய்கிறார்கள் என்பதை உண்மையில் அறிந்தவர்கள்.” சிறப்பு தடயவியல் மற்றும் மீட்புக் குழுக்கள் மற்றும் உடல்களை மீட்பதில் நிபுணத்துவம் பெற்ற மற்றவர்களின் அவசரத் தேவையும் உள்ளது என்று லிபிய மருத்துவர்கள் சங்கத்தின் தலைவர் முகமது அல்-கௌஷ் துருக்கிய ஊடகங்களுக்குத் தெரிவித்தார்.

மேலும் “மருத்துவத் தேவைகளை மதிப்பிடுவதற்கும், காயம்பட்டவர்களுக்கு மற்றும் உடல் பைகளை லிபிய செஞ்சிலுவைச் சங்கத்திற்குப் பராமரிக்க அவசர மருத்துவக் கருவிகளை நன்கொடையாக வழங்குவதற்கும்” அவசரக் குழு ஒன்று டெர்னாவிற்கு வரும் என்றார்.

Join Our WhatsApp Group