லிபியாவின் பேரவலம் : எங்கும் பிணக்குவியல் ; 20,000 க்கும் மேற்பட்டோர் உயிரிழப்பு (வீடியோ)

50

பேரழிவு வெள்ளத்தைத் தொடர்ந்து லிபிய நகரமான டெர்னாவில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 18,000 முதல் 20,000 வரை இருக்கலாம் என்று நகர மேயர் தெரிவித்துள்ளார். அப்துல்மேனம் அல்-கைதி நேற்று அல்-அரேபியா தொலைக்காட்சிக்கு அளித்த பேட்டியில், நகரத்தில் அழிக்கப்பட்ட மாவட்டங்களின் எண்ணிக்கையின் அடிப்படையில் இது இருக்கலாம் என்று கூறினார்.

லிபிய ஜனாதிபதி கவுன்சிலின் தலைவரான மொஹமட் அல்-மென்ஃபிக்கு மன்னர் இரங்கல் கடிதம் அனுப்பியபோது இது வந்தது.

அந்த செய்தியில் கூறப்பட்டுள்ளதாவது: “டேனியல் புயல் மற்றும் அதைத் தொடர்ந்து ஏற்பட்ட வெள்ளத்தால் ஏற்பட்ட பேரழிவு தாக்கம் மற்றும் உயிர் இழப்புகளால் நானும் என் மனைவியும் மிகவும் சோகமாக இருக்கிறோம்.

“தங்கள் அன்புக்குரியவர்களை இழந்த அனைவருடனும் நாங்கள் துக்கப்படுகிறோம், மேலும் பயங்கரமான வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டவர்களின் வாழ்க்கை மற்றும் வாழ்வாதாரம் பாதிக்கப்பட்ட அனைவருக்காகவும் தொடர்ந்து பிரார்த்தனை செய்கிறோம்.

“இத்தகைய இக்கட்டான சூழ்நிலையில் அயராது மீட்புப் பணிகளில் ஈடுபட்டுள்ள அனைவரையும் நான் பெரிதும் பாராட்டுகிறேன், மேலும் அவர்களின் தன்னலமற்ற துணிச்சலைப் பாராட்டுகிறேன்.”

முன்னதாக புதன்கிழமை, UK அரசாங்கம் டெர்னாவில் ஏற்பட்ட பேரழிவு வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டவர்களின் உடனடித் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்வதற்காக £1m ஸ்டீலிங் பவுன் வரையிலான ஆரம்ப உதவிப் பொதியை அறிவித்தது.

பிரதமர் ரிஷி சுனக், முன்னர் ட்விட்டர் என்று அழைக்கப்பட்ட X இல் பதிவிட்டுள்ளார், இது “லிபியாவில் வெள்ளத்தால் ஏற்பட்ட இழப்பு மற்றும் பேரழிவின் அளவைப் பார்க்க அதிர்ச்சியளிக்கிறது”, மேலும் “லிபிய மக்களுக்கு உடனடி உதவிகளை வழங்க இங்கிலாந்து செயல்படுகிறது” என்று கூறினார்.

லிபிய அதிகாரிகள் திங்களன்று சர்வதேச உதவிக்கு வேண்டுகோள் விடுத்தனர், இந்த அளவிலான பேரழிவைச் சமாளிக்க தேவையான அனுபவம் நாட்டிற்கு இல்லை என்று எச்சரித்தனர்.

டெர்னாவில் குறைந்தது 30,000 பேர் இடம்பெயர்ந்துள்ளனர், புதன்கிழமை சுகாதார அதிகாரிகள் நகரத்தில் இறப்பு எண்ணிக்கை 5,100 க்கும் அதிகமாக உயர்ந்துள்ளது என்று கூறினார் – அதே நேரத்தில் நாட்டின் கிழக்கில் 5,300 உடல்கள் மீட்கப்பட்டதாக ஒரு அமைச்சர் கூறினார்.

இரண்டு அணைகள் உடைப்பெடுத்து பாரிய வெள்ளத்தை கட்டவிழ்த்துவிட்ட கரையோர லிபிய நகரத்தில் உடல்களைத் தேடுவதற்காக தெருக்களையும், இடிந்த கட்டிடங்களையும், கடலில்கூட தேடுதல் குழுக்கள் தங்களது பணிகளை முன்னெடுத்து வருகின்றன.

Join Our WhatsApp Group