கிளிநொச்சியில் 700 மெகாவாட் சூரிய மின்சக்தி திட்டத்திற்கு அரசு பச்சை கொடி

56

கிளிநொச்சி பூநகரி ஏரியில் 700 மெகாவாட் சூரிய சக்தி/பேட்டரி சேமிப்பகத்தை மேம்படுத்துவது தொடர்பாக யுனைடெட் சோலார் எனர்ஜி எஸ்எல் பிரைவேட் கம்பனியால் முன்வைக்கப்பட்ட யோசனையை ஏற்றுக்கொள்வதற்கு அமைச்சரவை அங்கீகாரம் வழங்கப்பட்டுள்ளது.

இலங்கையில் துரிதப்படுத்தப்பட்ட புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி அபிவிருத்தி திட்டங்களை நடைமுறைப்படுத்துவதற்கு உதவுவதற்காக 50 மெகாவாட் அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட திறன் கொண்ட புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி திட்டங்களை அபிவிருத்தி செய்வதற்கு வருங்கால முதலீட்டாளர்களிடம் இருந்து ஆர்வத்தை வெளிப்படுத்துவதற்கு முன்னதாகவே அமைச்சரவையின் அங்கீகாரம் பெறப்பட்டதாக அரசாங்கம் தெரிவித்துள்ளது.

இதன்படி, கிளிநொச்சி பூநகரி ஏரியில் 134 மெகாவாட் மின்சாரத்தை வழங்குவதற்காக, 700 மெகாவாட் சூரிய மின் உற்பத்தி நிலையத்தை மின்கல ஆற்றல் சேமிப்பு அமைப்புடன் உருவாக்க யுனைடெட் சோலார் எனர்ஜி எஸ்எல் பிரைவேட் கம்பனி முன்மொழிவை சமர்ப்பித்துள்ளது. 100% அந்நிய நேரடி முதலீடாக மொத்தம் 1727 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர் முதலீட்டில் இந்த திட்டம் செயல்படுத்தப்பட உள்ளது. இந்தத் தொகையிலிருந்து, 500 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் உள்நாட்டு திட்டக் கூறுகளுக்குப் பயன்படுத்தப்படும்.

முன்மொழியப்பட்ட திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக 13.5 மில்லியன் செலவில் பூநகரி ஏரியைச் சுற்றி கடல் நீர் உட்புகுவதைத் தடுக்கும் வகையில் 03 அணைக்கட்டுகளை அமைக்க திட்ட முன்மொழிவு நிறுவனம் முன்மொழிந்துள்ளது.

Join Our WhatsApp Group