மேலும் நிலநடுக்கங்கள் ஏற்படலாம் : 8 நில அதிர்வுகள் பதிவு – பேராசிரியர்

32
  • இலங்கை அமைந்துள்ள இந்திய – அவுஸ்திரேலிய டெக்டோனிக் பிளேட்டில் நிலநடுக்கங்கள்

இலங்கை அமைந்துள்ள இந்திய – அவுஸ்திரேலிய டெக்டோனிக் பிளேட்டில் மேலும் பாரிய நிலநடுக்கங்கள் ஏற்படக்கூடும் என பேராதனை பல்கலைக்கழகத்தின் புவியியல் துறையின் முன்னாள் சிரேஷ்ட பேராசிரியர் அதுல சேனாரத்ன எச்சரிக்கிறார்.

மட்டக்களப்பில் இருந்து 310 கிலோமீற்றர் தொலைவில் வடகிழக்கு ஆழ்கடலில் நேற்று (11) அதிகாலை 1.30 மணியளவில் ஏற்பட்ட 4.65 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் குறித்து கருத்து தெரிவிக்கும் போதே பேராசிரியர் இதனைத் தெரிவித்தார்.

முதல் நிலநடுக்கம் பதிவாகிய முதல் 10 மணி நேரத்தில், இந்தோ-ஆஸ்திரேலிய டெக்டோனிக் தகடு மற்றும் இந்தோனேசியா மற்றும் ஜப்பான் இடையே உள்ள டெக்டோனிக் தகடு ஆகியவற்றில் 8 நிலநடுக்கங்கள் ஏற்பட்டதாகவும், இந்த நிலநடுக்கங்கள் அனைத்தும் ரிக்டர் அளவுகோலில் 4-ஐ தாண்டியதாகவும் அவர் கூறினார்.

ஆழ்கடலில் ஏற்பட்டுள்ள இந்த நிலநடுக்கத்தால் இலங்கைக்கு சுனாமி அச்சுறுத்தல் இல்லை என்றும், கிழக்கு கடற்கரையை அண்மித்த கடலில் அவ்வாறான அதிர்வுகள் ஏற்பட்டால் சுனாமி அபாயம் ஏற்பட வாய்ப்புள்ளதாகவும் அவர் தெரிவித்துள்ளார்.

இலங்கை அமைந்துள்ள இந்திய – அவுஸ்திரேலிய தட்டு தற்போது இரண்டு தகடுகளாகப் பிளவடைந்துள்ளதாகவும் இதன் காரணமாக பூமியின் உட்பகுதியில் ஏற்பட்டுள்ள மாற்றங்கள் நிலநடுக்கங்களின் எண்ணிக்கை அதிகரிப்பதற்கு வழிவகுத்துள்ளதாகவும் பேராசிரியர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

தெற்கு அரைக்கோளத்தில் ஒரு குறிப்பிட்ட முறைப்படி ஏற்படும் இந்த நிலநடுக்கங்களின்படி, எதிர்காலத்தில் பல நிலநடுக்கங்கள் ஏற்படக்கூடும் என்று ஊகிக்க முடியும் என்று சேனாரத்ன கூறினார்; இருப்பினும் அவை நமக்கு தீங்கு விளைவிக்கும் என்று பயப்பட தேவையில்லை. நாடு முழுவதும் உள்ள கிராம மக்களுக்கு மற்ற பிரச்சினைகள் மற்றும் அதன் மக்கள் தொகை பெருக்கத்தை கட்டுப்படுத்த முயற்சிகள் செய்யப்பட வேண்டும்.

Join Our WhatsApp Group