இலங்கையில் இரண்டு புதிய வரிகள் அடுத்த ஆண்டு முதல் அறிமுகம்

34

சொத்து வரி மற்றும் பரம்பரை வரி என மேலும் இரண்டு புதிய வரிகளை அரசாங்கம் அடுத்த ஆண்டு அறிமுகப்படுத்தும் என்று தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

வரி வசூல் எதிர்பார்த்த வருவாய் இலக்குகளை எட்டாததால், மாநிலத்திற்கு அதிக வருவாயை உயர்த்த இரண்டு புதிய வரிகள் அறிமுகப்படுத்தப்பட உள்ளதாக சண்டே டைம்ஸ் தெரிவித்துள்ளது.

இந்த இரண்டு முன்மொழியப்பட்ட வரிகளுக்கும் தேவையான சட்டத்தை உருவாக்கும் பணியை நிதி அமைச்சகம் மேற்கொண்டுள்ளதாக வழிகள் மற்றும் வழிமுறைகள் குறித்த குழு நாடாளுமன்றத்தில் சமர்ப்பித்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

அரசாங்க செலவினங்கள் வருவாயை விட அதிகமாக இருப்பதால் உருவாக்கப்படும் வரவு செலவுத் திட்டப் பற்றாக்குறையானது, அரச வருவாயை சேகரிப்பதில் அரசாங்கம் எதிர்கொள்ளும் பெரும் சவாலாகக் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் ஜூன் வரையிலான பட்ஜெட் பற்றாக்குறை ரூ.1.24 பில்லியனாக இருந்தது, மத்திய ஆண்டு நிதி அறிக்கையின் அடிப்படையில். கடந்த ஆண்டு ஏப்ரல் மாதத்திற்குப் பிறகு இடைநிறுத்தப்பட்ட வெளிநாட்டுக் கடனைத் திருப்பிச் செலுத்துதல் மற்றும் கடந்த ஆண்டின் முதல் பாதியுடன் ஒப்பிடும்போது அதிகரித்த அரச செலவினம், இரண்டு மடங்கு வட்டியுடன், அறிக்கையின்படி இது காரணமாகும்.

இந்த ஆண்டின் முதல் அரையாண்டில் (ஜனவரி முதல் ஜூன் வரை) சுங்கம், உள்நாட்டு இறைவரித் திணைக்களம் மற்றும் கலால் திணைக்களம் ஆகிய மூன்று முக்கிய நிறுவனங்களால் மேற்கொள்ளப்பட்ட வரி வருவாய் வசூலானது, மதிப்பிடப்பட்ட வரி வருவாய் இலக்குகளை விட குறைவாக உள்ளது என்றும் அறிக்கை குறிப்பிட்டுள்ளது.

IRD இதுவரை 1.667 டிரில்லியன் பட்ஜெட் மதிப்பீட்டில் ரூ 696.94 பில்லியன் (41.81 சதவீதம்) மட்டுமே வசூலித்துள்ளது, அதே சமயம் சுங்கம் இதுவரை மதிப்பிடப்பட்ட ரூ 1.22 டிரில்லியனில் ரூ 400.07 பில்லியன் (32.79 சதவீதம்) மற்றும் கலால் துறை வசூலித்துள்ளது. மதிப்பிடப்பட்ட இலக்கான ரூ.217 பில்லியனில் ரூ.88.963 பில்லியனை (41 சதவீதம்) வசூலித்துள்ளது.

தற்போதைய வரி வசூலிக்கும் டிஜிட்டல் தளமான RAMIS 2.0ஐ மேம்படுத்தவும், இந்த தளத்தை உருவாக்கி பராமரிக்கும் சிங்கப்பூர் நிறுவனத்துடனான ஒப்பந்தத்தை புதுப்பிக்கும் போது முன்மொழியப்பட்ட இரண்டு வரிகளைக் கருத்தில் கொண்டு மேம்படுத்தவும் அறிக்கை பரிந்துரைத்துள்ளது.

Join Our WhatsApp Group