மின் கட்டண நிலுவைகளை செலுத்தாததால் அரசாங்க ஆஸ்பத்திரிகள் முடங்கும் அபாயம்

16

** இலங்கை மின்சார சபை சிவப்பு எச்சரிக்கை

**மின்சார விநியோக பராமரிப்பில் இருந்து CEB விலகுகிறது

கொழும்பு தேசிய வைத்தியசாலை உட்பட பல அரசாங்க வைத்தியசாலைகள் மற்றுமொரு நெருக்கடியின் விளிம்பில் உள்ளதாக இலங்கை மின்சார சபை (இ.மி.ச.) எச்சரித்துள்ள நிலையில் மின்சாரம் மற்றும் பராமரிப்பு கட்டணங்களை செலுத்த தவறியதன் காரணமாக மின்சாரம் தடைபடும் அபாயம் இருப்பதாக ஆஸ்பத்திரி வட்டாரங்களை ஆதாரம் காட்டி டெய்லி மிரர் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

கொழும்பு தேசிய வைத்தியசாலை, மன்னார் மாவட்ட பொது வைத்தியசாலை, பேராதனை போதனா வைத்தியசாலை, கொழும்பு கிழக்கு ஆதார வைத்தியசாலை முல்லேரியா, தொற்று நோய் வைத்தியசாலை உள்ளிட்ட பல அரச வைத்தியசாலைகள் கடந்த கால நிலுவைத் தொகையை செலுத்தாமல் ‘சிவப்பு’ மின் கட்டணம் பெற்றுள்ளதாக தகவலறிந்த வட்டாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன.

அந்தவகையில், பேராதனை போதனா வைத்தியசாலை, மன்னார் மற்றும் முல்லேரியா வைத்தியசாலைகளின் மின்சார பாக்கிகள் 70 மில்லியன் ரூபா என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. 14 மில்லியன் மற்றும் ரூ 2 மில்லியன்.
சுகாதார அமைச்சு மற்றும் மாகாண சபைகளிடம் இருந்து செலுத்த வேண்டிய தொகையின் விகிதாச்சாரத்தை தாம் பெற்றுள்ளதாக வைத்தியசாலை வட்டாரங்கள் டெய்லி மிரருக்கு தெரிவித்துள்ளன.

இதற்கிடையில், கொழும்பு நகரில் உள்ள ஆறு மருத்துவமனைகளில் 159 மில்லியன் ரூபாய்க்கான பயன்பாட்டு மற்றும் பராமரிப்பு நிலுவைத் தொகையை உடனடியாக தீர்க்க நடவடிக்கை எடுக்குமாறு CEB ஜூலை 20 தேதியிட்ட கடிதம் மூலம் சுகாதார அமைச்சின் செயலாளருக்கு கடிதம் எழுதியுள்ளது.

அதன்படி, தேசிய மருத்துவமனை, டி சொய்சா மகப்பேறு மருத்துவமனை, தேசிய பல் போதனா மருத்துவமனை, லேடி ரிட்ஜ்வே மருத்துவமனை, நேஷனல் இன்ஸ்டிட்யூட் ஃபார் நெப்ராலஜி டயாலிசிஸ் மற்றும் டிரான்ஸ்பிளான்டேஷன், தேசிய கண் மருத்துவமனை ஆகியவற்றில் பயன்பாடு மற்றும் பராமரிப்பு நிலுவைத் தொகை ரூ.121 மில்லியன், ரூ.5.2 மில்லியன், ரூ.2.3 என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. Rs 9.8 Mn, Rs 1.1 Mn, Rs 4.6 Mn மற்றும் Rs 11.7 Mn.

தேசிய வைத்தியசாலை தவிர்ந்த மேற்குறிப்பிட்ட வைத்தியசாலைகளின் பயன்பாடு மற்றும் பராமரிப்பு சேவைகளில் இருந்து தாங்கள் ஏற்கனவே விலகியுள்ளதாக சுகாதார அமைச்சின் செயலாளருக்கு இலங்கை மின்சார சபை அறிவித்துள்ளது.

Join Our WhatsApp Group