செய்தி கட்டுரை : தொழில் தேர்ச்சியாளரை அடையாளம் காணும் திட்டத்தை ஆரம்பித்தது சவுதி அரேபியா

30

காலித் ரிஸ்வான்

இலங்கையில் இருந்து திறமையான ஊழியர்களை ஈர்க்கும் முயற்சியில், சவுதி அரேபிய மனித வளங்கள் மற்றும் சமூக மேம்பாட்டு அமைச்சகம் (MHRSD) புதன்கிழமை (2023-07-12) திறன் சரிபார்ப்பு திட்டத்தை (SVP) ஆரம்பித்து வைத்தது. அமைச்சகத்தின் நிபுணத்துவ அங்கீகாரத் திட்டத்தின் கீழ் செயல்படுத்தப்படும் திட்டத்தின் வெளிப்புறப் பாதையின் முதல் கட்டத்தில், திறன் சோதனைக்கு ஐந்து தொழில்களான பிளம்பர், எலக்ட்ரீஷியன், குளிர்பதன/ஏர் கண்டிஷனிங் டெக்னீஷியன், ஆட்டோமொபைல் மெக்கானிக், ஆட்டோமொபைல் எலக்ட்ரீஷியன் ஆகியோர் தேர்வு செய்யப்பட்டனர்.

இந்த திட்டம் வங்காளதேசம், பாகிஸ்தான் மற்றும் இந்தியாவில் அமைச்சகத்தால் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. அதன் தொழிலாளர் சந்தையை சிறப்பாக ஒழுங்குபடுத்தும் முயற்சியில், ஜூலை 2021 இல் SVPஐ செயல்படுத்தியது. SVP இன் முதல் கட்டமானது, சவூதி தொழிலாளர் சந்தையில் தொழில்முறை பணியாளர்களின் தரத்தை உயர்த்துவது மற்றும் தொழில் முறையின் அளவை உயர்த்துவது ஆகியவற்றை இலக்காகக் கொண்டு, அமைச்சகத்தால் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட 23 சிறப்புத் துறைகளில் ஐந்து சிறப்புப் பிரிவுகளில் தொழிலாளர்களின் திறன்களை சரிபார்க்க விரும்புகிறது.

உற்பத்தித்திறனை அதிகரிப்பது மற்றும் ராஜ்யத்தின் தொழிலாளர் சந்தையில் திறமையற்ற தொழில்முறை தொழிலாளர்களின் வருகையை நிறுத்துவதும் இலக்காகும். இரண்டு தடங்கள் மூலம்-உள் மற்றும் சர்வதேச- SVP இலக்கு தொழில்களில் உள்ள ஊழியர்கள் அத்தியாவசிய திறன்களைக் கொண்டுள்ளனர் என்பதை உறுதிப்படுத்த முயல்கிறது. சர்வதேச தடமானது பல அங்கீகரிக்கப்பட்ட சர்வதேச பரீட்சை மையங்களுடன் இணைந்து அவர்களின் வருகைக்கு முன்னர் தொழில்முறை தொழிலாளர்களை ஆராயும்.

Join Our WhatsApp Group