இராஜதந்திரிகளின் பற்றாக்குறையால் இலங்கை வெளிநாட்டு சேவை முடக்கம்

69
  • இலங்கையின் 60 வெளிநாட்டுப் பணிகளும் வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் 22 பிரிவுகளும் பாதிக்கப்பட்டன.
  • அங்கீகரிக்கப்பட்ட 268 பணியாளர்களில் 166 இராஜதந்திரிகள் மட்டுமே நாட்டில் உள்ளனர்.

அரசியல் நியமனங்களுக்காக வெற்றிடங்களை ஒதுக்கி வைப்பதற்காக, நீண்ட காலமாக ஆட்சேர்ப்பு செய்யப்படாததால் தூண்டப்பட்ட போதிய எண்ணிக்கையிலான தொழில் இராஜதந்திரிகள் இல்லாமல் இலங்கை வெளிநாட்டு சேவை முடங்கியுள்ளது என்று கொழும்பிலிருந்து வெளியாகும் ஆங்கில தினசரி டெய்லி மிரர் தெரிவித்துள்ளது.

ஒரு உயர்மட்ட ஆதாரத்தின்படி, அங்கீகரிக்கப்பட்ட 268 பணியாளர்களில் 166 இராஜதந்திரிகள் மட்டுமே உள்ளனர், அது போதுமானதாக இல்லை. தொழில் இராஜதந்திரிகளின் பற்றாக்குறையானது இலங்கையின் சுமார் 60 வெளிநாட்டு தூதரகங்கள் மற்றும் வெளிவிவகார அமைச்சின் 22 பிரிவுகளின் செயற்பாடுகளில் பாதிப்பை ஏற்படுத்தியுள்ளதாக அந்த வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

“நாங்கள் சில வெளிநாட்டுத் தூதுவர்களிடம் இதைக் கூறியபோது, ​​அவர்கள் அதிர்ச்சியடைந்தனர். வெளிநாட்டு சேவைக்கு ஆட்களை சேர்ப்பதற்கான புதிய முயற்சிகள் மேற்கொள்ளப்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இந்த முறையில் சேவையை இயக்குவது கடினம்” என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்தது.

ஜகார்த்தாவில் உள்ள இலங்கைத் தூதரகம் தொழில் சேவையைச் சேர்ந்த ஒரு அதிகாரியும் இல்லாமல் இயங்குவதாக டெய்லி மிரர் கூறுகிறது

இலங்கையின் வெளிநாட்டுச் சேவையும் பல தசாப்தங்களாக அரசியலாக்கப்பட்டுள்ளது. தற்போது, ​​வாஷிங்டன் டிசி மற்றும் மாஸ்கோ போன்ற முக்கிய தலைநகரங்களுக்கு தொழில் அல்லாத தூதர்கள் நியமிக்கப்பட்டுள்ளனர். பெரும்பாலும், அரசியல்வாதிகளின் உறவினர்கள் வெளிநாடுகளில் உள்ள இலங்கை தூதரகங்களில் முக்கிய பதவிகளுக்கு நியமிக்கப்படுகின்றனர். மேலும் சில பணிகளில் பணியாளர்கள் அதிகமாகவும், சில பணிகளில் ஆட்கள் குறைவாகவும் இருப்பதாகவும் தெரிய வந்துள்ளது.

Join Our WhatsApp Group