IATA இலங்கை விமானத் திட்டத்திற்கு அழைப்பு விடுத்துள்ளது

71

அதன் விமானப் போக்குவரத்துத் துறையை மேம்படுத்துவதன் மூலம் பொருளாதார வளர்ச்சி மற்றும் செழிப்பை வளர்ப்பதற்காக, சர்வதேச விமானப் போக்குவரத்துச் சங்கம் (IATA) ஒரு விரிவான விமானத் திட்டத்தை உருவாக்குமாறு இலங்கையை வலியுறுத்துகிறது.

IATA இன் ஆசிய பசுபிக் பிராந்தியத்திற்கான பிராந்திய துணைத் தலைவர் பிலிப் கோ, இலங்கையின் பொருளாதார மற்றும் சமூக முன்னேற்றத்தை முன்னெடுப்பதில் விமானப் போக்குவரத்து இணைப்பின் கணிசமான சாத்தியக்கூறுகளை வலியுறுத்தினார்.

எவ்வாறாயினும், இந்த முடிவை அடைவதற்கு வாய்ப்பை மட்டும் நம்பாமல், திட்டமிட்ட திட்டமிடல் மற்றும் மூலோபாய முயற்சிகள் தேவைப்படும் என்று கோ வலியுறுத்தினார்.

IATA மற்றும் இலங்கையின் சிவில் விமானப் போக்குவரத்து ஆணையம் (CAASL) ஏற்பாடு செய்திருந்த ஏவியேஷன் டே ஸ்ரீலங்காவின் முக்கியக் கருத்துக்களில், விமானத் திட்டத்தில் கருத்தில் கொள்ள வேண்டிய மூன்று பகுதிகளை கோ பரிந்துரைத்தார்: நிலையான வளர்ச்சி, பாதுகாப்பு மற்றும் நிலைத்தன்மையை எளிதாக்குதல்.

நிலையான வளர்ச்சியை எளிதாக்குதல்: “இலங்கையின் விமானப் போக்குவரத்துத் திட்டம், தொழில்துறையின் நிலையான வளர்ச்சியை எளிதாக்குவது மற்றும் புதுப்பிக்கப்பட்ட விமான நிலைய மாஸ்டர்பிளானைக் கொண்டிருப்பது முதல் படியாகும். தொழில்துறை உள்ளீடு காரணியாக இருப்பதை உறுதி செய்வதற்காக விமான நிறுவனங்களை உள்ளடக்கிய ஆலோசனை அணுகுமுறையில் ஈடுபடுமாறு அரசாங்கத்தை நான் கேட்டுக்கொள்கிறேன்,” என்று கோ கூறினார்.

பயணிகள் மற்றும் சரக்கு வசதிக்கான செயல்முறைகளை டிஜிட்டல் மயமாக்குமாறு கோ இலங்கையை வலியுறுத்தினார். “நாட்டின் பல பயணிகள் மற்றும் சரக்கு செயல்முறைகள் காகித அடிப்படையிலானவையாகவே தொடர்கின்றன. ட்ராஃபிக் அதிகரிக்கும் போது, திறன் கட்டுப்பாடுகளை நிவர்த்தி செய்யவும், செயல்திறனை அதிகரிக்கவும், பயண அனுபவத்தை மேம்படுத்தவும் டிஜிட்டல் மயமாக்கல் முக்கியமாக இருக்கும். ஐஏடிஏவின் ஒன் ஐடி மற்றும் ஒன் ரெக்கார்ட் முயற்சிகள் இதை ஆதரிக்க உதவும்,” என்று கோ கூறினார்.

குறிப்பாக ஜெட் எரிபொருளில் செலவுகளை குறைவாக வைத்திருக்க வேண்டியதன் அவசியத்தையும் கோ எடுத்துரைத்தார். ஆசியாவின் ஏனைய முக்கிய விமான நிலையங்களை விட இலங்கையில் விமான எரிபொருளுக்கு விமான நிறுவனங்கள் அதிக கட்டணம் செலுத்துகின்றன. விமான எரிபொருளின் விலையைக் குறைக்க சமீபத்திய மாதங்களில் நிறைய செய்யப்பட்டுள்ளது என்பதை அவர் அங்கீகரித்தார், மேலும் விமான நிலையத்தில் எரிபொருளை வழங்குவதற்கு CEYPETCO குறிப்பிடக்கூடிய வரம்புகளை அல்லது வரம்புகளை வைப்பதை மதிப்பாய்வு செய்து பரிசீலிக்குமாறு அரசாங்கத்தை ஊக்குவித்தார்.

பாதுகாப்பு: “இலங்கையின் விமானப் போக்குவரத்துத் துறையானது பாதுகாப்பான முறையில் நிலையான வளர்ச்சியை பெறுவது முக்கியம், மேலும் நாட்டின் முயற்சிகளுக்கு ஆதரவளிக்க IATA எங்கள் பங்கைச் செய்கிறது. சர்வதேச ஏர்லைன்ஸ் பயிற்சி நிதியைப் பயன்படுத்தி, சிஏஏஎஸ்எல் மற்றும் ஸ்ரீலங்கன் ஏர்லைன்ஸுக்கு ஆகஸ்ட் மாதம் பாதுகாப்பு தொடர்பான பயிற்சிகளை நடத்துவதன் மூலம் இலங்கையில் விமானப் போக்குவரத்துத் துறைக்கு ஐஏடிஏ ஆதரவளிக்கும்” என்று கோ கூறினார்.

IATA செயல்பாட்டு பாதுகாப்பு தணிக்கை (IOSA) மற்றும் தரை நடவடிக்கைகளுக்கான IATA பாதுகாப்பு தணிக்கை (ISAGO) ஆகியவை இலங்கையில் அதிக விமானப் பாதுகாப்பிற்கு எவ்வாறு பங்களிக்க முடியும் என்பதை ஆராய்வதற்கு Goh அரசாங்கத்தை ஊக்குவித்தார்.

நிலைத்தன்மை: “2050 ஆம் ஆண்டளவில் விமானப் பயணத்திலிருந்து நிகர பூஜ்ஜிய கார்பன் என்பது இலங்கையின் நிலையான விமானப் போக்குவரத்துச் சூழல் கொள்கையின் கூறப்பட்ட கொள்கை இலக்குகளில் ஒன்றாகும், இதில் நிலையான விமான எரிபொருள்கள் (SAF) நாட்டில் கிடைப்பதை உறுதி செய்ய வேண்டும்” என்று Goh கூறினார். . SAF ஆனது 2050 ஆம் ஆண்டுக்குள் 60%க்கும் அதிகமான விமான கார்பன் உமிழ்வைக் குறைக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

அரசாங்கம் நிலைத்தன்மைக் கொள்கைகளை உருவாக்குவதால், விமான நிறுவனங்கள் மற்றும் பிற விமானப் பங்குதாரர்களை உள்ளடக்கிய ஒரு விரிவான ஆலோசனை செயல்முறையை பின்பற்றுமாறு கோ அரசாங்கத்திற்கு அழைப்பு விடுத்தார்.

Join Our WhatsApp Group