யாழ்ப்பாணத்தில் மீண்டும் தலைதூக்கும் மலேரியா: சுகாதாரப் பிரிவு எச்சரிக்கை

53

ஆபிரிக்க நாடுகளில் பணிபுரிந்து யாழ்ப்பாணம் திரும்பிய இருவருக்கு மலேரியா தொற்று ஏற்பட்டுள்ள நிலையில், யாழ்ப்பாணத்தில் மலேரியா தொற்று பரவும் அச்சம் ஏற்பட்டுள்ளது.

முன்னதாக, யாழ்ப்பாணத்தில் நான்கு மலேரியா நோயாளிகள் கண்டறியப்பட்டனர், அவர்களில் மூவர் வெளிநாடுகளில் இருந்து வந்தவர்கள், ஆனால் ஒருவர் யாழ்ப்பாணத்திலேயே வசிப்பவர். யாழ்ப்பாணம் போதனா வைத்தியசாலையின் மலேரியா மற்றும் தொற்றுநோய்ப் பிரிவு, முன்னர் சந்தித்த மலேரியா நோயாளிகள் Anopheles Falciparum இனத்தைச் சேர்ந்தவர்கள் என்றும், இம்முறை கண்டறியப்பட்ட நோயாளிகள் Anopheles Stephensi இனத்தைச் சேர்ந்தவர்கள் என்றும் தெரிவித்தனர்.

இலங்கையில் மலேரியா ஒழிக்கப்பட்டதாக உலக சுகாதார ஸ்தாபனம் சான்றிதழை வழங்கியுள்ள போதிலும், ஆபிரிக்க நாடுகளுக்கு செல்லும் இலங்கையர்களால் இலங்கையில் மலேரியா அச்சுறுத்தல் 100 வீதம் ஒழிக்கப்படவில்லை என யாழ் போதனா வைத்தியசாலையின் மலேரியா மற்றும் தொற்றுநோய் பிரிவு தெரிவித்துள்ளது. மற்றும் பிற மலேரியா பாதிப்புள்ள நாடுகள்.

இந்தியாவில் சில மாநிலங்களில் மலேரியா இன்னும் காணப்படுவதால், இந்திய மீனவர்களுக்கும் யாழ்ப்பாண மீனவர்களுக்கும் இடையிலான உறவின் ஊடாக மலேரியா யாழ்ப்பாணத்திற்கு இடம்பெயரலாம் என சுகாதார அதிகாரிகள் எச்சரித்துள்ளனர்.

Join Our WhatsApp Group