நாடு வங்குரோத்து நிலையை ஆராயதெரிவுக் குழு: எதிர்க்கட்சிகளின் எதிர்ப்புக்கு வருத்தம்

43

எதிர்க்கட்சிகள் எதிர்ப்புத் தெரிவித்தால் அதற்கான காரணங்களை ஆராய்வதற்காக நியமிக்கப்பட்டுள்ள நாடாளுமன்றத் தெரிவுக்குழுவுக்கு (PSC) எதிர்ப்புத் தெரிவிக்கும் என நிதி இராஜாங்க அமைச்சர் ரஞ்சித் சியம்பலாபிட்டிய தெரிவித்துள்ளார்.

நாட்டின் திவால்நிலை, நாடாளுமன்ற ஜனநாயகத்தின்படி, குறைந்தபட்சம் 112 உறுப்பினர்கள் நாடாளுமன்றத்தில் தங்கள் எதிர்ப்பைக் காட்ட வேண்டும்.

பாராளுமன்றத்தை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் எந்தவொரு கட்சி அல்லது குழுவின் உறுப்பினருக்கும் பாராளுமன்ற குழுவின் தலைவர் அல்லது உறுப்பினர் பதவியை வகிக்க உரிமை உண்டு என்றும் நாட்டின் திவால்நிலைக்கான காரணங்களைக் கண்டறியும் குழுவின் நியமனங்களுக்கு ஏதேனும் எதிர்ப்பு இருந்தால், எதிர்க்கட்சிகள் இருக்க வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார். பாராளுமன்ற ஜனநாயகத்தின் ஊடாக அதனைச் சுட்டிக்காட்டுங்கள் என அமைச்சர் சியம்பலாபிட்டிய கண்டியில் நேற்று (11) ஊடகங்களுக்கு தெரிவித்தார்.

கடந்த காலங்களில் எதிர்க்கட்சிகள் குற்றச்சாட்டுக்களை சுமத்துவதற்கு அப்பால் சென்று நாட்டுக்காக செயற்பட்ட சந்தர்ப்பம் இல்லை எனவும், இன்றைய நாட்டில் நிலவும் நிலைமையை கருத்திற்கொண்டு தேசிய அரசாங்கம் ஒன்று இருக்க வேண்டும் எனவும், ஆனால் அது வருந்தத்தக்கது எனவும் இராஜாங்க அமைச்சர் தெரிவித்தார். அப்படி எதுவும் இல்லை.

தீர்வு தொடர்பாக எழுந்துள்ள மேன்முறையீடுகள் மற்றும் ஆட்சேபனைகளை உடனுக்குடன் பரிசீலனை செய்து, அது தொடர்பான வேலைத்திட்டத்தை விரைவில் நடைமுறைப்படுத்துவது அரசாங்கத்தின் எதிர்பார்ப்பு எனவும், அது தொடர்பான திகதிகள் எதிர்வரும் காலங்களில் அறிவிக்கப்படும் எனவும் அவர் வலியுறுத்தினார். சமுர்த்தி மானியம் 1995 ஆம் ஆண்டு முதல் 28 வருட காலத்திற்கு வழங்கப்பட்டு வருகின்றது, ஆனால் இந்த திட்டத்தை அறிமுகப்படுத்தியதன் நோக்கங்கள் எட்டப்பட்டதா என்ற கேள்வி எழுந்துள்ளதுடன் 2019 ஆம் ஆண்டு மேற்கொள்ளப்பட்ட கணக்கெடுப்பின் படி 12% என உலக வங்கி தெரிவித்துள்ளது. இலங்கையில் மானியம் பெறும் மக்களில் உயர் வருமான வகுப்பைச் சேர்ந்தவர்கள் என சியம்பலாபிட்டிய தெரிவித்தார்.

இதற்கு விடை காணும் நோக்கில் இந்த நடவடிக்கை மேற்கொள்ளப்பட்டுள்ளதாகவும் குறிப்பிட்ட காலத்திற்குள் உரியவர்களுக்கு மானியங்களை வழங்கி அவர்களை மானியம் தேவையில்லாத நிலையை உருவாக்குவதே அரசாங்கத்தின் நோக்கம் எனவும் இராஜாங்க அமைச்சர் தெரிவித்தார்.

எதிர்வரும் செப்டெம்பர் மாதம் சர்வதேச நாணய நிதியத்துடன் செய்து கொள்ளப்பட்ட உடன்படிக்கைகளின் வெற்றி தொடர்பில் மீளாய்வு செய்யப்படும் எனவும் அதன் பின்னர் இரண்டாவது தவணையை நாடு பெற்றுக்கொள்ளும் எனவும் அவர் தெரிவித்துள்ளார்.

Join Our WhatsApp Group