கலைக்கப்பட்ட உள்ளூராட்சி சபைகளை கூட்டுவதற்கு சர்வஜன வாக்கெடுப்பு அவசியம் – சட்டமா அதிபர்

66

கலைக்கப்பட்ட உள்ளூராட்சி மன்றங்களை மீளக் கூட்டுவதற்கான உத்தேச தனி நபர் சட்டமூலம், கலைக்கப்பட்ட உள்ளூராட்சி மன்றங்களை மீண்டும் கூட்டுவதற்கு முன்மொழியப்பட்ட தனி நபர் சட்டமூலம், சட்டத்தின் 2வது சரத்து அரசியலமைப்பின் 3, 4, 12(1) மற்றும் 14(1) ஆகிய பிரிவுகளுக்கு முரணானது என்றும், அது சிறப்புப் பெரும்பான்மையுடன் மற்றும் சர்வஜன வாக்கெடுப்பு மூலம் நிறைவேற்றப்பட வேண்டும் என்றும் சட்டமா அதிபர், பாராளுமன்ற செயலாளர் நாயகத்திற்கு அனுப்பி வைத்துள்ள கடிதத்தில் தெரிவித்துள்ளார்.

முன்மொழியப்பட்ட ஏற்பாட்டில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள நெருக்கடியுடன் எந்த தொடர்பும் இல்லாமல், கலைக்கப்பட்ட உள்ளாட்சி அதிகாரம் காலவரையற்ற காலத்திற்கு மீண்டும் கூட்டப்படலாம் என குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

எனவே, முன்மொழியப்பட்ட திருத்தம் உள்ளாட்சி அமைப்புகளின் பதவிக் காலத்தை நீடித்து தேர்தலை தாமதப்படுத்தும் விளைவை ஏற்படுத்தும். மற்றும் மக்களால் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பிரதிநிதிகளாக தங்கள் பதவிக்கால வரம்பை மீறிய உள்ளாட்சி அமைப்புகளின் உறுப்பினர்கள், ஜனநாயக ரீதியாக பெறப்பட்ட ஆணையின்றி காலவரையின்றி பதவியில் தொடரலாம்.
எனவே,மக்களின் உரிமை, அத்துடன் வாக்களிக்கும் மற்றும் தேர்தலில் நிற்கும் அவர்களின் அடிப்படை உரிமைகள் பாதிக்கப்படும்.

இந்த சூழலில், SC (SD) எண்கள் 20-32/2017 இல் உயர் நீதிமன்றத்தின் 20வது அரசியலமைப்பு சட்டத்திருத்தத்திற்கு உங்கள் கவனம் ஈர்க்கப்படுகிறது,” என்று சட்டமா அதிபர் தனது கடிதத்தில் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

உள்ளூராட்சி மன்ற உறுப்பினர்களை மீள இணைத்து, கலைக்கப்பட்ட சபைகளை மீண்டும் கூட்டுவதற்கான பிரதேச சபை கட்டளைச் சட்டம், மாநகர சபை கட்டளைச் சட்டம் மற்றும் நகர சபை கட்டளைச் சட்டம் ஆகியவற்றுக்கான திருத்தங்கள் சுமார் பதினைந்து நாட்களுக்கு முன்னர் பாராளுமன்றத்தில் சமர்ப்பிக்கப்பட்டன.

Join Our WhatsApp Group