இலங்கையில் இருந்து சட்டவிரோதமாக வருவோரை தடுப்பதில் அவுஸ்திரேலியா தீவிரம்

17

** அவுஸ்திரேலிய எல்லை படை, இலங்கை
கடற்படை, இலங்கையை போலீஸ் கூட்டு நடவடிக்கை

இலங்கையில் நிலவும் பொருளாதார நெருக்கடிகளுக்கு மத்தியில், அவுஸ்திரேலியாவின் எல்லைக்குள் சட்டவிரோதமாக பிரவேசிக்க முயற்சிக்கும் நபர்களுக்கு தங்குமிட வசதி வழங்கப்பட மாட்டாது என அவுஸ்திரேலிய எல்லைப் படை உறுதியாகக் கூறியுள்ளது. அவுஸ்திரேலிய எல்லைப் படை, இலங்கை கடற்படை மற்றும் இலங்கை பொலிஸ் திணைக்கள்ம் ஆகியவை இலங்கையிலிருந்து கடல்வழி ஆட்களை கடத்துவதைத் தடுப்பதற்கும், கட்டுப்படுத்துவதற்கும் முயற்சிகளை முடுக்கிவிட்டுள்ளன.

மார்ச் 2022 முதல், 224 பேரை ஏற்றிச் சென்ற மொத்தம் ஏழு படகுகள் வெற்றிகரமாகவும், பாதுகாப்பாகவும், சட்டப்பூர்வமாகவும் அவுஸ்திரேலியாவுக்கு அப்பால் தடுத்து நிறுத்தப்பட்டு, இலங்கை அதிகாரிகளின் உதவியுடன் நாட்டிற்கு அழைத்துவரப்பட்டுள்ளனர்.

கொழும்பில் ஊடகவியலாளர்களிடம் பேசுகையில், கூட்டு முகவர் செயலணியின் செயற்பாடுகளின் இறையாண்மை எல்லைக் கட்டளைத் தளபதி ரியர் அட்மிரல் ஜஸ்டின் ஜோன்ஸ் இதனை தெரிவித்துள்ளார்.

“இது கடல்வழி ஆட்கள் கடத்தல்காரர்களால் விதைக்கப்பட்ட பொய், வஞ்சகம் மற்றும் தவறான தகவல். அவுஸ்திரேலிய அரசாங்கம் எனக்கு தெளிவான வழிகாட்டுதல்களை வழங்கியுள்ளது, செயல்பாட்டு இறையாண்மை எல்லைகளில் எந்த மாற்றமும் இல்லை” என்று ரியர் அட்மிரல் ஜோன்ஸ் வலியுறுத்தினார்.

செப்டம்பர் 2013 முதல் இருந்த அதே நெறிமுறைகளின் கீழ், தடுக்க, இடையூறு, இடைமறிப்பு மற்றும் திரும்புவதற்கு நாங்கள் அதே வழியில் தொடர்கிறோம்,” என்று அவர் கூறியுள்ளார்.

அதே நேரத்தில் எந்தவொரு தனிநபரும் சட்டவிரோத வழிகள் வழியாக அவுஸ்திரேலியாவுக்குள் நுழைய அனுமதிக்கப்பட மாட்டார்கள் எனவும் அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

நவுரு தீவு கூட்டு முகமை பணிப் படை நடவடிக்கைகளின் இறையாண்மை எல்லைகளுக்கு, செயலாக்க மையமாகப் பயன்படுத்த இன்னும் உள்ளது என்று அவர் வலியுறுத்தினார்.”நாங்கள் அதை (நவ்ரு தீவு) பயன்படுத்த வேண்டும் என்றால், பயன்படுத்துவோம்.

இது பிராந்திய செயலாக்க இடம் மற்றும் அங்கு செல்லும் மக்கள் தொகை பூஜ்ஜியமாக குறைக்கப்பட்டுள்ளது. செயல்முறைகள் செயல்படுகின்றன என்பதை இது எனக்குச் சொல்கிறது,” என்று ரியர் அட்மிரல் ஜோன்ஸ் சுட்டிக்காட்டியுள்ளார்.

சட்டவிரோத ஆட்கள் கடத்தல் வர்த்தகத்தை ஒடுக்குவதில் வெற்றி என்பது இரு நாட்டு அரசுகளுக்கும் தொடர்ந்து வரும் நடவடிக்கை என்று சுட்டிக்காட்டிய அதேவேளையில், இன்னும் அதிக வேலைகள் செய்ய வேண்டியுள்ளதாக அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

“எங்களின் ஒருங்கிணைந்த பணி ஒருபோதும் நிற்காது. இதுபோன்ற ஆபத்தான பயணங்களை மேற்கொள்வதன் பயனற்ற தன்மையை என்னால் போதுமான அளவு வலியுறுத்த முடியாது.

சட்டவிரோத கடல்சார் குடியேற்றத்தை மேற்கொள்வதைக் கருத்தில் கொண்டவர்களுக்கு வெற்றிக்கான வாய்ப்பு பூஜ்ஜியமாக உள்ளது” என்று ரியர் அட்மிரல் ஜோன்ஸ் மேலும் தெரிவித்துள்ளார்.

Join Our WhatsApp Group