அண்டார்டிகாவில் இருந்து வரும் பயங்கர சுனாமிகள் குறித்து புதிய ஆய்வு எச்சரிக்கை

17

காலநிலை நெருக்கடியால் அண்டார்டிகாவில் ஏற்படும் மாபெரும் நீருக்கடியில் நிலச்சரிவுகள் சுனாமி அலைகளுக்கு வழிவகுக்கும், இது “அவற்றின் தோற்றத்திலிருந்து கணிசமான உயிர் இழப்பை” ஏற்படுத்தும் என்று ஒரு புதிய ஆய்வு தெரிவிக்கிறது.

நீருக்கடியில் நிலச்சரிவுகள் உலகளாவிய அபாயங்களாகும், அவை பெரிய அளவிலான வண்டலை இடமாற்றம் செய்து கொலையாளி சுனாமிகளை உருவாக்கலாம்.

உதாரணமாக, 1998 இல் பப்புவா நியூ கினியா அருகே நீர்மூழ்கிக் கப்பல் நிலச்சரிவு சுனாமி அலைகளை உருவாக்கியது, இது 2,200 பேரைக் கொன்றது.

அமெரிக்காவில் உள்ள பிளைமவுத் பல்கலைக்கழகத்தைச் சேர்ந்த ஆராய்ச்சியாளர்கள், 3 முதல் 15 மில்லியன் ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, கடந்த கால உலக வெப்பமயமாதலின் போது, ​​அண்டார்டிகாவில் தளர்வான வண்டல் அடுக்குகள் நழுவி, நியூசிலாந்தின் தென்கிழக்கு கடற்கரைகளை நாசப்படுத்திய மாபெரும் சுனாமியைத் தூண்டியது. ஆசியா மற்றும் தென் அமெரிக்கா.

நேச்சர் கம்யூனிகேஷன்ஸ் இதழில் சமீபத்தில் வெளியிடப்பட்ட புதிய ஆய்வில், விஞ்ஞானிகள் கடலுக்கு அடியில் நூற்றுக்கணக்கான மீட்டர் ஆழத்தில் பலவீனமான, புதைபடிவ மற்றும் உயிரியல் ரீதியாக வளமான வண்டலின் விரிவான அடுக்குகளைக் கண்டறிந்தனர்.

அண்டார்டிகாவில் வெப்பநிலை இன்று இருப்பதை விட 3C வரை வெப்பமாக இருந்த நேரத்தில் இந்த அடுக்குகள் உருவாகியதாக ஆராய்ச்சி எடுத்துக்காட்டுகிறது.

தற்போதைய மனிதனால் உந்தப்பட்ட விரைவான காலநிலை மாற்றத்திற்கு மத்தியில், கடல் மட்டம் உயரும் மற்றும் பனிக்கட்டிகள் சுருங்குவதற்கு வழிவகுக்கும், விஞ்ஞானிகள் அண்டார்டிகாவில் நீருக்கடியில் நிலச்சரிவுகள் மீண்டும் தெற்கு பெருங்கடல் முழுவதும் நீண்டு சுனாமி அலைகளை உருவாக்கலாம் என்று எச்சரித்தனர்.

“அண்டார்டிக் விளிம்பில் உள்ள பெரிய நிலச்சரிவுகள் சுனாமியைத் தூண்டும் ஆற்றலைக் கொண்டுள்ளன, இது அவற்றின் தோற்றத்திலிருந்து வெகு தொலைவில் கணிசமான உயிர் இழப்புகளை ஏற்படுத்தக்கூடும்” என்று ஆய்வின் இணை ஆசிரியர் அமெலியா ஷெவெனெல் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

இந்த நிலச்சரிவுகள் முதன்முதலில் கிழக்கு ராஸ் கடலில் 2017 இல் இத்தாலிய ஒடிசியா பயணத்தின் போது சர்வதேச விஞ்ஞானிகள் குழுவால் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.

நீருக்கடியில் நிலச்சரிவு ஏற்பட்ட பகுதிகளுக்கு அடியில் வண்டல் படிவங்கள் உருவாகியுள்ளதாக விஞ்ஞானிகள் கண்டறிந்துள்ளனர்.

இந்த அடுக்குகளின் பகுப்பாய்வில், மில்லியன் கணக்கான ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இப்பகுதியில் காலநிலை எப்படி இருந்திருக்கும் என்பதையும், அண்டார்டிகாவில் உள்ள அண்டார்டிகாவில் உள்ள விரிகுடாவின் கீழ் ஆழமான அடுக்குகளை எவ்வாறு உருவாக்கியது என்பதையும் படம் வரைந்த நுண்ணிய புதைபடிவங்கள் வெளிப்படுத்தப்பட்டன.

பலவீனமான வண்டல் அடுக்குகள், விஞ்ஞானிகளின் கூற்றுப்படி, நிலநடுக்கங்களின் முகத்தில் தோல்வியடையக்கூடிய பகுதியை உருவாக்குகிறது, இது இப்பகுதியில் இருந்து மாபெரும் சுனாமிகள் உருவாக வழிவகுக்கிறது.

“நீர்மூழ்கிக் கப்பல் நிலச்சரிவுகள் ஒரு பெரிய புவி அபாயமாகும், இது சுனாமிகளைத் தூண்டும் திறன் கொண்டது, இது பெரும் உயிர் இழப்புக்கு வழிவகுக்கும். நிலச்சரிவுகள் கடலுக்கு அடியில் உள்ள கேபிள்கள் உட்பட உள்கட்டமைப்பை அழிக்கக்கூடும், அதாவது எதிர்காலத்தில் இதுபோன்ற நிகழ்வுகள் பரந்த அளவிலான பொருளாதார மற்றும் சமூக தாக்கங்களை உருவாக்கும்” என ஆய்வுகள் கூறுகின்றன.

Join Our WhatsApp Group