டயானா கமகே குடியுரிமை விவகாரம்: நீதிமன்றம் கூடுதல் அவகாசம் அளிப்பு

15

சுற்றுலாத்துறை இராஜாங்க அமைச்சர் டயானா கமகே பிரித்தானிய பிரஜையாக இருப்பதால் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் பதவியில் இருந்து தகுதியற்றவர் என அறிவிக்கக் கோரி தாக்கல் செய்யப்பட்ட ரிட் மனுவுக்கு எதிராக ஆட்சேபனைகளை தாக்கல் செய்ய மேன்முறையீட்டு நீதிமன்றம் இன்று கால அவகாசம் வழங்கியுள்ளது.

டயானா கமகே சார்பில் ஆஜரான ஜனாதிபதி சட்டத்தரணி ஷவீந்திர பெர்னாண்டோ, தனது வாடிக்கையாளர் உத்தியோகபூர்வ உறுதிமொழியின் பேரில் வெளிநாட்டுப் பயணத்தில் ஈடுபட்டுள்ளதால் ஆட்சேபனைகளைத் தாக்கல் செய்ய மேலும் இரண்டு மாத கால அவகாசம் கோரினார்.

மனுதாரர் சார்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர் ஹபீல் ஃபாரிஸ், நிஷிகா பொன்சேகா ஒத்திவைப்புக்கு ஆட்சேபனைகளை எழுப்பினார், இந்த வழக்கு “எல்லா ஆண்களும் சமம் மற்றும் சில ஆண்கள் மற்றவர்களை விட சமமானவர்கள்” என்பதைக் காட்டுகிறது என்று கூறினார்.

டயானா கமகேவின் நடத்தை மேன்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தை அவமதிக்கும் செயலாகும் என அவர் மேலும் தெரிவித்தார்.

உண்மைகளை கருத்திற்கொண்ட மேன்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தின் நீதியரசர்களான சோபித ராஜகருணா மற்றும் தம்மிக்க கணேபொல ஆகிய இரு நீதிபதிகள் அடங்கிய அமர்வு, டயானா கமகேவுக்கு ஆட்சேபனைகளை தாக்கல் செய்வதற்கு இரண்டு வார கால அவகாசம் வழங்கியது.

டயானா கமகே நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக இருக்க தகுதியற்றவர் என்றும், அதனால் அவர் எம்பியாக பதவி வகிக்க தகுதியற்றவர் என்றும் குவோ வாரன்டோ உத்தரவுப்படி உத்தரவிடுமாறு கோரி சமூக ஆர்வலர் ஓஷல ஹேரத் இந்த மனுவை தாக்கல் செய்தார்.

இந்த நிலையில், இராஜாங்க அமைச்சர் டயானா கமகே பிரித்தானிய பிரஜை எனவும், பிரித்தானிய பிரஜை ஒருவரே பிரித்தானிய கடவுச்சீட்டை வைத்திருக்க முடியும் எனவும் மனுதாரர் கோரியுள்ளார். வேற்று நாட்டில் குடியுரிமை பெற்றதன் மூலம், நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் டயானா கமகே இலங்கை பிரஜையாக இருப்பதை நிறுத்தியதாக மனுதாரர் தெரிவித்துள்ளார். டயானா கமகே இலங்கையில் இரட்டைக் குடியுரிமை அல்லது வேறு எந்த வகை குடியுரிமையையும் பெறவில்லை என்று மனுதாரர் கூறினார்.

டயானா கமகே எம்.பி.யாகத் தெரிவு செய்யப்படுவதற்கும் அல்லது இலங்கையின் அரசியலமைப்பின் 89 மற்றும் 90 வது சரத்தின் 91 வது பிரிவின் படியும் பாராளுமன்றத்தில் அமர்ந்து வாக்களிக்கவும் தகுதியற்றவர் என்று மனுதாரர் மேலும் கூறினார்.

சமகி ஜன பலவேகயவின் ரஞ்சித் மத்தும பண்டார சார்பில் ஜனாதிபதி சட்டத்தரணி ஃபர்மன் காசிம் ஆஜரானார்.

Join Our WhatsApp Group