இலக்கியத்துக்கான உயரிய சர்வதேச விருது: 2022- புக்கர் விருது இலங்கை எழுத்தாளர் ஷெஹான் கருணாதிலகவுக்கு.

35

2022ஆம் ஆண்டிற்கான புக்கர் பரிசை இலங்கை எழுத்தாளர் ஷெஹான் கருணாதிலக வென்றுள்ளார். 2011 ஆம் ஆண்டில், ஷெஹான் கருணாதிலக தனது முதல் நாவலான சங்கிலிமன் (சாய்னமன் – பிரதீப் மேத்யூவின் புராணக்கதை) மூலம் இலக்கியத் துறையில் நுழைந்து விமர்சன ரீதியாக பாராட்டப்பட்டார். சைனமன் (பிரதீப் மேத்யூவின் புராணக்கதை) கிரிக்கெட்டைப் பற்றி எழுதப்பட்ட இரண்டாவது சிறந்த நாவலாக அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளது.

இலக்கியத்துக்கான உயரிய சர்வதேச விருதாகக் கருதப்படும் புக்கர் விருதை ஷெஹான் கருணாதிலக்கவின் இரண்டாவது புதிய கதையான ‘மலி அல்மேடாவின் ஏழு நிலவுகள்’ வென்றது. ஒரு தொழில்முறை எழுத்தாளரான ஷெஹான் கருணாதிலக்க காலியில் பிறந்து.கொலேஷாவில் வளர்ந்தார், மேலும் அவர் நியூசிலாந்தில் படித்தார்.

46 வயதான ஷெஹான் கருணாதிலக, ஒரு ஊடகவியலாளரும் ஆவார், அவர் எழுத்துக் கலைக்குள் நுழைவதற்கு முன்னர் விளம்பரத் துறையில் பணியாற்றினார். ஷெஹான் கருணாதிலக ஒரு சிறுவர் புத்தக எழுத்தாளர், திரைக்கதை எழுத்தாளர் மற்றும் பாடலாசிரியர் ஆவார்.

தி கார்டியன், நியூஸ்வீக், ரோலிங் ஸ்டோன், ஜிக்யூ, நேஷனல் ஜியோகிராஃபிக், கான்டே நாஸ்ட், விஸ்டன், தி கிரிக்கெட்டர் மற்றும் எகனாமிக் டைம்ஸ் போன்ற புகழ்பெற்ற பத்திரிகைகளுக்கு அவர் கட்டுரைகளை வழங்கியுள்ளார்.

இலங்கையில் பிறந்த எழுத்தாளர் ஒருவர் புக்கர் பரிசை வெல்வது இது இரண்டாவது முறையாகும். 1992 இல் ‘ஆங்கில நோயாளி’ (The English Patient) புத்தகத்திற்காக.  மைக்கேல் ஒண்டாச்சிக்கு முன்பு புக்கர் பரிசு வழங்கப்பட்டது.( நன்றி – தமிழன் )

Join Our WhatsApp Group